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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Katiba 
na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu 
ametoa wito kwa Mkoa wa Singida 
kutoa ushirikiano wa kutosha wakati 
wote wa utekelezaji wa Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 
(Mama Samia Legal Aid Campaign - 
MSLAC) inayotegemewa kufanyika 
mkoani humo kuanzia tarehe 10 
hadi 19 Januari, 2024.

Dkt. Kazungu ametoa wito 
huo alipokutana na kufanya 
mazungumzo na Sekretarieti ya 
Mkoa wa Singida tarehe 04 Januari, 
2024 kwenye ofisi za Mkuu wa Mkoa, 
akiwa ameongozana na sehemu ya 
Menejimenti ya Wizara. Kikao kazi 
hicho kililenga kufanya tathmini 
ya awali ya maandalizi ya MSLAC 
ambayo itatekelezwa kwenye 
Halmashauri zote saba mkoani 
humo.

“Kikubwa ambacho Wizara inaomba 
kutoka kwenu ni ushirikiano 
mkubwa ili kufanikisha Kampeni hii. 
Kote ambako tumetekeleza kampeni 
hii tumepata ushirikiano wa kutosha 
na sasa ni zamu yenu.” Alisema na 
kuongeza kuwa wananchi 

wahamasishwe kufika kwa wingi 
siku ya uzinduzi lakini pia kwenye 
maeneo ambayo mikutano ya kutoa 
elimu na huduma ya msaada wa 
kisheria itakuwa inafanyika.

Akitoa maelezo ya maandalizi 
yaliyofanyika kwa upande wa mkoa, 
Msajili Msaidizi wa Watoa Huduma 
za Msaada wa Kisheria mkoani 
humo Bi. Shukrani Mbago amesema 
Halmashauri zote saba zimetaarifiwa 
kuhusu kufanyika kwa kampeni 
hiyo, Kata zote ambazo zitapitiwa 
na kampeni zimeshaandaliwa, 
wamekaa na Watoa huduma za 
kisheria, mkoa umeunda Kamati ya 
maandalizi ya uzinduzi wa Kampeni. 
Aidha, mialiko mbalimbali 

imetolewa kwa Taasisi na Wadau 
muhimu wanaotakiwa kushiriki 
Kampeni pamoja na maandalizi 
ya bajeti ya kutekeleza Kampeni 
mkoani humo. 

Akiongea kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa, Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Singida Bw. Stanslaus 
Beatus Choaji amesema Mkoa 
wake utafanya yote yanayohitajika 
kufanya kampeni hiyo itekelezwe 
kama ilivyopangwa. Aidha, 
ameishukuru Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kuja na 
mpango huu wa kutetea haki kwa 
wananchi wanyonge.

Tushirikiane  Kutekeleza 
MSLAC Singida: Dkt. Kazungu
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu akizungumza na Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida kufanya tathmini ya maandalizi ya MSLAC mkoani humo, 04 Januari, 2024, Singida.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Bw. Stanslaus Beatus Choaji akitoa neno la ukaribisho kwa Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu ili aongee na Sekretarieti ya Mkoa, 04 Januari, 2024, Singida.

Wajumbe walioshiriki kikao cha tathmini ya maandalizi ya MSLAC mkoani Singida wakimsikiliza Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Katiba na Sheria Dkt. Khatibu Kazungu, 04 Januari, 2024, Singida.

Na William Mabusi
- WKS Singida 



Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana amesema Serikali itaendelea 
kulinda na kukuza upatikanaji haki nchini 
kwa kuzingatia miongozo mbalimbali 
ya kisera ya Kitaifa ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha  kunakuwa na usawa  mbele ya 
sheria, wananchi  wanalindwa na wanapata  
haki kupitia vyombo vya haki.

Dkt. Chana ameyasema hayo Mkoani 
Singida alipokuwa anazindua utekelezaji wa 
Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria 
ijulikanayo kama Mama Samia Legal Aid 
Campaign iliyoanza kutekelezwa mkoani 
humo leo tarehe 10 Januari, 2024.

“Lengo la utekelezaji wa kampeni hii ni 
kulinda na kukuza upatikanaji wa haki kwa 
wote kupitia huduma ya msaada wa kisheria 
nchini ambayo ni utekelezaji wa Katiba ya 
Jamhuri wa Muungano wa Tanzania  ibara ya 
8 (1)  (b) na Ibara ya 13 (1) zinazoweka msingi 
wa haki na usawa na ustawi wa wananchi.
” 
Ameyataja mafaniko makubwa 
yaliyopatikana tangu kuanza kutekelezwa 
kwa kampeni hiyo mwezi Aprili 2023 hadi 
kufikia Oktoba, 2023 ambapo jumla ya mikoa 
mitano imeshatembelewa, kuwa  ni pamoja 
na jumla ya  migogoro 6,365 iliyohusu  
masuala ya ardhi, ndoa, mirathi na matunzo 

ya watoto ilipokelewa ambapo  kati ya hiyo 
migogoro  488 ilitatuliwa na kuhitimishwa. 
Migogoro 5,877 inaendelea kushughulikiwa 
katika mamlaka  mbalimbali za kimahakama 
na kiutawala na Wizara kupitia Waratibu na 
Wasajili wa mikoa na wilaya imeendelea 
kufuatilia utekelezaji wake.

Aidha, wananchi 2,055 (Wanaume1,035 
Wanawake 1,020) walisajiliwa na kupatiwa 
vyeti vya kuzaliwa kupitia Ofisi ya Kabidhi 
Wasii Mkuu – RITA, kumekuwepo na ongezeko 
la   uelewa na uwajibikaji wa Watendaji wa 
Vijiji, Kata,  Halmashauri, Viongozi wa kidini 
na kimila, Wanafunzi na Walimu wa Shule za 
Msingi na Sekondari katika kuwahudumia 
wananchi na kuwasaidia kudai na kupata 
haki zao baada ya kujengewa uwezo katika 
masuala mbalimbali ya sheria, haki za 
binadamu na utawala bora.

Kampeni ya  Msaada wa Kisheria inatokana 
na adhma ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya kuhakikisha kwamba  kila 
mwananchi anafahamu masuala ya kisheria 
ikiwemo haki na wajibu wake na kwamba 
kila mwananchi anaifikia haki na wasiokuwa 
na uwezo wa kumudu gharama za Mawakili 
waweze kufikia haki kupitia huduma za 
msaada wa kisheria. 

Kupitia kampeni hiyo, msaada wa kisheria 
unatolewa bure katika Halmashauri zote 
saba za Mkoa wa Singida  hadi tarehe 19 
Januari, 2024, lengo likiwa ni kufikia jumla 
ya Kata 70 na vijiji 210.  Hivyo wananchi wote  
wa Mkoa wa Singida kwenye kata ambazo 
kampeni hiyo itafanyika wameombwa 
kuitumia fursa hiyo kwa kuhakikisha kuwa 
wanashiriki kikamilifu  kwa kupata elimu 
na huduma mbalimbali za masuala ya 
kisheria  zitakazotolewa. Aidha, amewasihi 
viongozi wa maeneo hayo kutoa ushirikiano 
wa kutosha kwa wataalam wanaotekeleza 
kampeni.

Akimkaribisha Mgeni Rasmi, Mkuu wa 
Mkoa wa Singida Bw. Peter Serukamba 
amesema mkoa ulianza maandalizi ya 
kuipokea kampeni tangu ilipozinduliwa 
mwezi Aprili 2023 Jijini Dodoma. Ameongeza 
kuwa kila Halmashauri ina watoa huduma 
ambao wamepata mafunzo ya kutekeleza 
kampeni hiyo hivyo wataitumia fursa hiyo 
ipasavyo kwa mustakabali wa kuendeleza 
amani ya mkoa na kumaliza migogoro 
inayochelewesha shughuli za maendeleo.

Serikali itaendelea kulinda na kukuza 
upatikanaji haki – Dkt. Chana
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Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akiteta jambo na Mkuu wa 
Mkoa wa Singida Bw. Peter Serukamba kwenye mkutano wa uzinduzi wa Utekelezaji 
wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, 10/01/2024 Mkoani 
Singida.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akihutubia wakati anazindua 
utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, 10/01/2024 
Mkoani Singida

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana na Meza Kuu kwenye picha ya 
pamoja na watumishi wa Wizara ya Katiba na Sheria, 10/01/2024 Singida.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania Prof. Elisante Ole Gabriel akifafanua 
jambo kwa Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana kwenye Banda 
la Mahakama kabla ya uzinduzi wa Utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa 
Kisheria ya Mama Samia, 10/01/2024 Mkoani Singida.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akiwasili viwanja vya Stendi Mpya ulipofanyika uzinduzi wa 
Utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, 10/01/2024 Mkoani Singida.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akiashiria “kazi nzuri” alipotembelea banda la Wizara ya Katiba na Sheria 
kabla ya uzinduzi wa Utekelezaji wa Kampeni ya Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, 10/01/2024 Mkoani Singida.

Na William Mabusi 
– WKS Singida



MIGOGORO ya ardhi imetajwa kuwa ni  ndio 
moja ya kero kubwa kwa wananchi wilayani 
Iramba Mkoani hapa  na imesababisha 
kutumia muda mwingi kutafuta haki hiyo 
maeneo mbalimbali ya utoaji haki.

Hayo yalibainishwa  wakati wa mkutano 
wa hadhara kati ya wananchi na timu ya  
kampeni ya huduma ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia uliofanyika Kata ya Shelui 
Wilaya ya Irimba Mkoani Singida.

Kero hiyo ya migogoro ya ardhi imetajwa 
kuwa ni kubwa kwa wananchi hao na 
imesaababisha kutumia muda mwingi 
kuitafuta haki hiyo kwenye maeneo ya utoaji 
haki. Mmoja wa wananchi wa Kata hiyo 
Johashi Shimikila akizungumza kwenye 
mkutano huo alisema kero hiyo inaongoza 
kati ya kero nyingi walizonazo wananchi wa 
wilaya hiyo.

Shimikila alisema wanashuru wajumbe 
wa kampeni hiyo kufika hapo na kilio 
chao namba moja ni kero ya ardhi ambayo 
imesabaisha kupoteza mud na fedha 
kiitafuta. Kadhalika alisema wanamshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kujna na 
kampeni hiyo ambayo inatoa fursa kwa 
wananchi kusikilizwa na kusaidiwa kupata 
haki zao 

“Binafsi nimetoa kero yangu hii ambayo 
imekuwa ikinisumbua mimi na wananchi 
wenzangu ya migogoro ya ardhi hivyo kupitia 
kampeni hii nimepata Imani ya kuhudumiwa 
“alisema.

Aliitaja aina ya migogori iliyopo kuwa ni 
kugombea mipaka ya mashamba  na wengine 
kudhulimiwa ardhi kutokana na kushindwa 
kuwalipa mawakili wa kuwasaqidia kesi zao.

Aliongeza migogoro mingine ni 
kucheleweshwa kwa hati za maeneo 
yao  waliopimiwa jambo ambalo 
linawachelewesha kuendeleza maeneo yao .
Mkazi mwingine Sada Salula alisema 
wanawake  wengi waliofiwa na waume 
wao hasa maeneo ya Vijijini wamekuwa 
wakinyang’anywa ardhi  kwa madai kuwa 
hawana haki ya kumiliki.

Sada alisema wajane hao wamekuwa 
wakifukuzwa kwenye familia waliyokuwa 
wakiishai na wenzao wa kwa madai kuwa 
mila haziruhusu mjane kumiliki ardhi.

“Mimi hapa ni miongoni mwa wajane 

niliyenyang’anywa ardhi baada ya mume 
wangu kufa kwa sa nahangaika na watoto 
wangu nimeshafukuzwa nimeona nifike 
hapa kutoa kilio change kwenye kampeni hii 
ya Mama Samia”aliangua kilio.
Mkuu wa Wilaya ya Iramba ,Suleiman 
Mwenda alikiri kuwepo kwa malalamiko 
hayo ya ardhi na kuwataka wananchi kufika 
kwenye kampeni hiyo ili kupata haki yao.

“Kwa kweli katika malalamiko mengi 
yanayokuja ofisini kwangu kama Mkuu wa 
Wilaya  ni masuala ya ardhi,ardhi imekuwa 
tatizo sana katika wilaya yetu ya Iramba 
,kesi ni nyingi mno kutokana na uhaba 
wa watoa huduma za kisheria kumeibuka 
na wanasheria feki wanaowatapeli 
wananchi”alisema

Mwenda alisema anaamini kupitia kampeni 
ya huduma ya msaada wa kisheria  mama 
Samia itawasaidia wananchi wengi kupata 
haki zao kwa sababu inawataalamu wa kila 
idara na aliwataka wananchi ahao kujitokeza  
mbele ya timu hiyo ili kusikiliza na kutatuliwa 
kero zao zinazowakabili.

Kiongozi wa kampeni ya  huduma ya msaadw  
wa  kisheria ya mama Samia Wilaya ya 
Iramba ,Godfrey Ngangaji alisema kampeni 
hiyo ilizinduliwa Aprili 2023 na inaendelea 
kuzinduliwa kila Mkoa mpaka sasa imefika 
Mikoa sita.

Ngangaji alisema lengo la kampeni 
hiyo ni kuwasaidia wananchi kupata 
haki zao na imekuwa ikifanyakazi na 
watu wa idara  zinazotoa haki ambazo 
ni  mahakama,wanasheria,jeshila 
Polisi,Maofisa maendeleo ya jamii,Ustawi 
wa jamii ,Ofisi ya Mwendesha mashtaka na 
watalamu wengine wa sheria.

MIGOGORO YA ARDHI KERO 
SUGU IRAMBA
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Mkuu wa Wilaya ya Iramba ,Suleiman akizungumza na wananchi wa Kata ya Shelui Wilaya ya Iramba Mkoani Singida  kwenye mkutano Kampeni ya msaada wa 
kisheria ya Mama Samia uliofanyika Kijiji cha Nselembwe Wilayani humo tarehe 11/01/2024 

Mkuu wa Wilaya ya Iramba ,Suleiman akizungumza na wananchi wa Kata ya Shelui 
Wilaya ya Iramba Mkoani Singida  kwenye mkutano Kampeni ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia uliofanyika Kijiji cha Nselembwe Wilayani humo tarehe 11/01/2024 

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Shelui Wilaya ya Iramba Mkoani Singida 
wakiwasikiliza wataalamu wa msaada wa kisheria kutoka Kampeni ya Mama Samia 
uliofanyika jana Wilayani humo.

Na Ibrahim Joseph 
- SINGIDA.



Kampeni ya Kitaifa ya msaada wa 
kisheria ya Mama Samia Legal Aid 
Campaign (MSLAC) inayoendelea 
kutekelezwa mkoani Singida 
imeamua ugomvi na kuunganisha 
familia ya watoto saba ya Bw. 
Temistocules Kokula na Bi. Neema 
Joseph wa kijiji cha Mwisi Kata 
ya Lighwa Halmashauri ya Ikungi. 
Ugovi wa muda mrefu uliokuwa 
unapelekea vipigo kwa Bi. Neema na 
watoto ulimfanya aondoke kurudi 
kwao mwaka 2021 na kuwaacha 
watoto ambao wamekuwa 
wakimtoroka baba yao na kumfuata 
kutokana na malezi ya baba ambayo 
yamekuwa ya vipigo vya mara kwa 
mara. 

Mgogoro huo uliibuka baada ya 
Bw. Kokula kufika kwenye timu ya 
MSLAC akilalamika kuwa watoto 
wake wamemtoroka na kurudi 

kwa mama yao. Ili kujua undani wa 
mgogoro huo, timu ya MSLAC chini 
ya Mratibu wake Wilayani humo Bw. 
Laurent Burilo iliwaita wanandoa 
hao kwenye kikao.

Haikuwa kazi rahisi kumshauri Bi. 
Neema kurudi kwa mumewe ili 
kuwalea watoto, hata hivyo baada 
ya wote wawili kupewa elimu sheria 
na madhara ya ukatili wa kijinsia 
na timu ya MSLAC ambayo pamoja 
na wataalam wengine lakini pia 
inaambatana na Afisa Ustawi wa 
Jamii, Afisa Polisi kutoka Dawati la 

Jinsia na Watoto walielewa na Bw. 
Kokula kukiri kuwa wataenda kuishi 
kwa amani.

Akihitimisha mgogoro huo Afisa 
wa Dawati la Polisi la Jinsia na 
Watoto Bi. Dalahile Mahende kutoka 
Halmashauri ya Ikungi amesema  
Ofisi yake kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Ustawi wa Jamii Halmashauri 
ya Ikungi wataendelea kufuatilia 
mwenendo wa familia hiyo na 
endapo ikibainika kuendelea kwa 
vitendo hivyo, hatua zaidi za kisheria 
zitachukuliwa.

MSLAC Yaamua Mgogoro wa Familia 
Uliodumu Miaka Mitatu
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Timu ya MSLAC inayotekeleza kampeni hiyo katika Halmashauri ya Ikungi ikiwa katika kikao kutatua mgogoro kati ya Bw. Temistocules Kokula na mkewe Bi. Neema Joseph, 
tarehe 13 Januari, 2024

Timu ya MSLAC inayotekeleza kampeni hiyo katika Halmashauri ya Ikungi ikishangilia baada ya kumaliza mgogoro kati ya Bw. Temistocules Kokula na mkewe Bi. Neema Joseph, 
tarehe 13 Januari, 2024

Na William Mabusi  
- WKS Singida



FAMILIA ya watoto saba  wenye umri chini 
ya miaka 10 wamekuwa wakijitunza wenye   
kwa muda wa miaka mitatu kutokana na 
wazazi wao   wakutengana .

Watoto hao wameibuliwa na kampeni ya 
huduma ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia inayoendelea wilayani hapa hapa 
baada ya kuzinduliwa januari 10 mwaka 
huu. 
Timu ya wanahabari wa Mama Samia Legal 
Aid Campaign iilifanikiwa kuongea na 
mmoja wa watoto   hao walipofika makao 
makuu ya wilaya ya Ikungi kukutana na 
timu ya kampeni hiyo iliyowaita baba 
mama na watoto hao wote ili kupata 
chanzo ya tattoo hilo .

Akizungumza tukio hilo mmoa wa watoto 
wa familia hiyo (jina linahifadhiwa) 
alisema wamekuwa wakijitunza kwa 
muda wote huo kutokana na wazazi wao   
kutengana na mama yao alikwenda  kuishi  
nyumbani kwao.

Alibainisha kuwa wanakaa na baba 
yao anayeitwa Temistocules Ijengo na 
amekuwa hawahudumiaa kutokana na 
kushinda muda mwingi kwenye pombe 
hivyo hajui watoto hao kuwa wamekula 
nini .

Alisema mama yake aliondoka na 

kuwaacha watoto  hao sita  huku 
akimwacha mmoja wa watoto hao akiwa  
mdogo mwenye umri wa chini ya miaka 
miwili  na alimtunza mpaka sasa ana umri 
wa miaka minne.

Aliongeza kwa sasa anasoma shule ya 
msingi lakini amekuwa haudhurii masomo 
vizuri kutokana na kutumia muda mwingi 
kuwahudumia wenzake kwa kuomba 
omba chakula kwa watu ili kuwatunza 
wenzake.

Pia alisema wakizidiwa na hali ya njaa 
wamekuwa wakienda kwa mama yao 
kuomba msaada wa chakula ili kujitunza 
na  wamekuwa na tabia ya  kumbakishia 
baba yao chakula  kikipatikana kwa kuwa 
wanampenda na wasingependa kuona 
anakufa kwa njaa. 

Kiongozi wa timu ya kampeni ya huduma 
ya msaada wa kisheria Wilaya ya Ikungi, 
Laurent Burilo akizungumza na waandishi 
wa habari wilayani humo  jana alisema 
kuwa wakiwa katika Kijiji cha Mwis

 wilayani hapo kwa ajli ya kutoa elimu ya 
msada wa kisheria  walipata  taarifa ya 
watoto kupitia viongozi wa Kijiji hicho.

Burilo alisema baada ya taarifa hizo 
walichukua jukumu la kuanza kuwatafuta 
wazazi hao na walifanikiwa mwisho 
wa wiki kukutana nao na kufanya 
mazungumzo kwa wote wawili yaani Mke 
na mume.

Kadhalika alisema kuwa walianza kwanza 
kufanya mazungumzo na mmoja mmoja 
na kuwaeleza madhara ya maisha ya 
watoto wao na ndipo walipowakutanisha  
wote na kufanikiwa kuwaunganisha tena 
familia hiyo pamoja na watoto wao ambao 
nao walifika  katika neo hilo.

Mmoja wa majirani wa familia hiyo 
Emanuel Ntandu ambaye naye alishiriki 
kuwasafirisha watoto hao pamoja na 
baba yao  kutuka Kijijini kuwafikisha eneo 
hilo la makao makuu wa wilaya alisema 
wamekuwa wakiwasaidia chakula watoto 
hao mara kwa mara na wamekuwa 
wakilalamikia tatizo  hilo  kwa muda .

Aliishukuru kampeni hiyo ya mama Samia 
kwa kufika hapo na kuwasaidia watoto 
hao  na ambao wameishi kwa shida wa 
muda huo wa miaka mitatu .

Mama wa watoto hao Neema Joseph 
akizungumza na waandishi wa habari 
alisema aliikimbia ndoa yake kutokana 
na unyanyasaji kutoka kwa mume wake 
Temistocules Ijengo .

Neema alisema siku ya mwisho kuondoka 
kwake hapo  alishuhudia mume wake 
akiwapiga watoto na alipohoji naye 
alipigwa sana akaona bora aokoe uhai 
wake 

Afisa Ustawi Wilaya ya Ikungi ,Beatrice 
Maeda alisema baada ya kufanikiwa 
kuwaunganisha tena familia hiyo 
wataendelea kuifuatilia na  Temistocules 
atakuwa akiripotia ofisi ya Mtendaji wa 
Kijiji kila siku kwa muda wa mwezi moja 
kuangalia mwenendo wake na taarifa hizi 
zitakuwa zikifikishwa kituo cha polisi kila 
siku

Maeda endapo  akikiuka  masharti hayo 
hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake kwa sababu ndiye aliyeonekana 
kusababisha familia hiyo kutengana .

WATOTO WAJITUNZA WENYEWE MIAKA 
MITATU
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NA Lusajo Mwakabuku & 
Ibrahim Joseph
– Singida. 

Timu ya Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia (Mama Samia Legal Aid Campain) wakishangilia baada ya kufanikiwa kuwaunganisha tena Temistocules 
Ijengo na Neema Joseph (walioshikana mikono)  ambao walitengana katika ndoa yao  kwa muda wa miaka mitatu  na kusababisha watoto wao saba wakiishi kwa kujitunza 
wenyewe kwa muda huo.

Kiongozi wa Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia ,Malongo 
Jackson akitoa elimi ya msaada wa kisheria kwa wananchi wa Kijiji cha Ipande 
Halmashauri ya Wilaya ya Itigi Mkoani Singida walipofika mwisho wa wiki.



JAMII imetakiwa kuandika wosia 
wa  mali zao  ili kuepusha migogoro 
ya mgawanyo wa mali hizo  baada 
ya kifo cha mhusika  kutokea. Ofisa 
kutoka Ofisi ya Wakala wa usajili  
ufilisi na udhamini (RITA) ,Mohamed 
Changula alitoa ushauri huo kwenye 
mkutano wa hadahara Kijiji cha 
Ipande halmashauri ya wilaya ya 
Itigi Mkoani hapa mwisho wa wiki 
walipofika kutoa elimu ya msaada 
wa kisheria kupitia kampeni ya 
mama Samia.

Changula alisema jamii inatakiwa 
kuandika wosia ili kupunguza 
migogoro ya mgawanyo wa mali  
baada ya kifo kutokea.

“Kuandika wosia sio kujichuria 
kifo kama jamii inavyoamini bali ni 
ustarabu wa kuandaa mgawanyo wa 
mali zako ili kuondoa mgogoro pale 
kifo kitakapokuchukua”alisema.

Alitaja aina mbili za kuandika wosia 
kuwa ni kwa njia ya maandishi au  na 
mdomo na wosia huo na inatakiwa 
kuwa ma mashahidi unatakiwa 
kubaki kuwa siri ili kuepusha 
mgogoro kwa warithi walioandikiwa.

Alisema wosia huo lazima 
uthibitishwe na mwanasheria ili 
kumsaidia mhusika kuzingatia 
masharti ya kukamilisha mkataba hu 
ambao mhusika anaweza kuomba 
uhifadhiwe ofis za RITA kwa usalama 
na ikitokea mabadiliko ya mashahidi 
anaweza kubadilisha.

Changula alisema wosia unaanza 
kufanyakazi pale mhusika 
anapofariki na mashahidi 
watawasiliana na ofisi kuwajulisha ili 
maandishi hayo yafikishwe  kwenye 
kikao cha familia.

Aliongeza kuwa waosia wa tamko 
(mdomo) lazima ushuhudiwe na 
watu wanne kati ya hao wawili 
watakuwa ni ndugu waka karibu 
na wawili wanaweza kutoka nje ya 
wanafamilia.

Aidha alisema wanaojitoa kwenye 
waosia ni kundi watakaofanyajaribio 
la kutaka kumuua mzazi  na wale 

ambao hawatamhudumia mzazi 
alipokuwa mgonjwa.

Kuhusu taratibu za usimamizi wa 
mirathi wanafamilia wanatakiwa 
kukaa kikao cha watu wasiopungua 
nane kati ya hao lazima wanne wawe 
na kitambulisho cha taifa.

Kiongozi wa kampeni ya huduma 
ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia kwa halmashauri ya wilaya 
ya Itigi ,Malongo Jackson alisema 
lengo la kampeni hiyo ni kutoa elimu 
ya msaada wa kisheria pamoja na 
kutatua kero za wananchi.
Jackson alisema kampeni hiyo 
Kimkoa ilizinduliwa januari 10 
mwaka huu na wamegawanyika kila 
wilaya kuwasikiliza wananchi  kero 
za wananchi kupitia mikutano ya 
hadhara na mtu moja moja.

Alisema matatizo mengi  ya 
wananchi wanayokutana nayo 
kwenye kampeni hiyo ni migogoro 
ya ardhi,ndoa na unyanyasaji 
wa kijinsia pia kampeni hiyo 
inawataalamu wa kisheria kutoka 
taaisisi mbalimbali na maofisa 
ustawi wa jamii na maendeleo ya 
jamii  na maofisa kutoka madawati 
ya kijinsi  la jeshi la Polisi.

ANDIKENI 
WOSIA 
KUEPUSHA 
MIGOGORO

06                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                      |        Sheria Bulletin  

NA Lusajo Mwakabuku 
& Ibrahim Joseph
– Singida.

Kiongozi wa Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia Wilaya ya 
Mkalama, Anthony Mbelwa  akitoa elimu kwa wananchi wa Kijiji cha Mpambala wilaya 
hiyo  walipofika hapo  kusikiliza Kampeni hiyo inayoendelea Mkoani Singida juzi 

Kiongozi wa timu ya Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia kwa halmashauri ya wilaya ya Itigi, Malongo Jackson akitoa 
elimu kwa wananchi wa Kijiji cha Ipande halmashauri hiyo walipofika hapo kupitia Kampeni hiyo inayoendelea Mkoani Singida mwisho wa wiki 



Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Bi. 
Fatuma Ramadhan Mganga ametoa wito 
kwa Wataalam watakaoshiriki Kampeni ya 
Kitaifa ya Msaada wa Kisheria ijulikanayo 
kama Mama Samia Legal Aid Campaign 
mkoani humo wanaitekeleza kwa kutoa 
maamuzi na ushauri sahihi kwa wananchi 
watakao wahudumia ili kuwawezesha 
kupata haki zao.

Bi. Fatuma ametoa wito huo wakati 
akifungua Mafunzo ya Siku moja ya 
namna ya kutekeleza MSLAC mkoani 

humo yaliyowashirikisha watumishi wa 
kada mbalimbali wakiwemo Wanasheria, 
Maafisa ardhi, Maafisa maendeleo ya 
jamii na Maafisa Ustawi wa Jamii kutoka 
Halmashauri zote saba za mkoa wa 
Singida na Taasisi zinazotoa msaada wa 
kisheria, tarehe 09 Januari, 2024 ofisi za 
Mkuu wa Mkoa.

“Mnaenda kutoa elimu na kutatua 
changamoto za wananchi zinazohusu 
masuala ya sheria, wasikilizeni kwa makini, 
wachukulieni kama wateja, wajengeeni 
imani na kuwapa muda wakujieleza ili 
wafunguke kueleza changamoto zao, ni 
kwa kuwaelewa ndiko kutakakowasaidia 
kutoa maamuzi sahihi.”

Akibainisha upekee wa Kampeni hiyo 
Bi. Fatuma amesema “Kampeni hii ni 
ya kipekee sana kwani inaenda kumpa 
haki baba ambaye kwa muda mrefu 
amenyang’anywa haki yake na familia yake 
kuishi kwa mateso, inaenda kumpa haki 
mama ambaye kwa muda mrefu alikosa 
haki yake ya mirathi.” Huku akikumbusha 
pia watoto wasiachwe kusikilizwa kwani 
yamkini kampeni ikabaini watoto ambao 
wamekuwa wakinyimwa haki ya shule, 
kuishi katika ukatili ama kubakwa.

Aidha, ameomba ushiriki wa kutosha kwa 
Vyombo vya Habari ili kufikisha ujumbe 
kwenye maeneo ambayo hayatafikiwa 
na Kampeni, kupitia Vyombo vya Habari 

Wananchi katika maeneo hayo wataweza 
kufikisha malalamiko yao kwa njia ya 
simu au kupitia njia nyingine rasmi na 
malalamiko hayo yakafanyiwa kazi.

Awali akitoa maelezo kuhusu utekelezaji 
wa MSLAC, Kaimu Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Msaada wa Kisheria na Msajili wa 
Watoa huduma za msaada wa kisheria, 
Bi. Ester Msambazi amesema Singida ni 
mkoa wa Sita tangu kuanza kutekelezwa 
kwa kampeni hiyo na lengo la kutekeleza 
MSLAC ni pamoja na kuziba ombwe lililopo 
la wananchi kutotambua sheria na wapi 
waende wanapokuwa na changamoto za 
kisheria.

Utekelezaji wa kampeni hiyo unaohusisha 
kutoa elimu ya masuala ya sheria, msaada 
wa kisheria na kutoa huduma za msaada 
wa kisheria kwa Wananchi wote na hasa 
wasio na uwezo wa kumudu gharama 
za Mawakili utazinduliwa Rasmi mkoani 
humo tarehe 10 Januari, 2024 na Waziri 
wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana, na itatekelezwa kwa siku kumi.

Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia ilizinduliwa Rasmi na Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tarehe 27 April 2023 Jijini Dodoma na 
hadi sasa imeshatekelezwa katika mikoa 
mitano ambayo ni Dodoma, Manyara, 
Shinyanga Ruvuma na Simiyu na huu 
unakuwa ni mkoa wa Sita.

Watoa Huduma za Msaada 
wa Kisheria Wakumbushwa 
Kufanya Kazi kwa Weledi
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Kaimu Mkurugenzi wa Kitengo cha Msaada wa Kisheria Wizara ya Katiba na Sheria 
Bi. Ester Msambazi akitoa maelezo kuhusu utekelezaji wa MSLAC, tarehe 09/01/2024, 
Singida.

Sehemu ya Washiriki wa Mafunzo ya Siku moja ya namna ya kutekeleza MSLAC 
wakimsikiliza Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Bi. Fatuma Ramadhan Mganga, 
tarehe 09/01/2024, Singida.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Bi. Fatuma Ramadhan Mganga kwenye picha ya 
pamoja na baadhi ya Washiriki wa Mafunzo ya Siku moja ya namna ya kutekeleza 
MSLAC, tarehe 09/01/2024, Singida.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Singida Bi. Fatuma Ramadhan Mganga akihutubia wakati 
alipofungua Mafunzo ya Siku moja ya namna ya kutekeleza MSLAC mkoani humo, 
09/01/2024.

Na William Mabusi
- WKS Singida 



Kampeni ya utoaji wa elimu ya sheria 
na huduma ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia Legal Aid Campaign 
(MSLAC) imeendelea kutoa nafuu 
kubwa kwa wananchi wa mkoa 
wa Singida katika kukabiliana na 
changamoto mbalimbali hususan za 
kisheria. 

Bw. Kimweri Stambuli wa kijiji cha 
Iguguno ametembelea banda la 
Wizara ya Katiba na Sheria lililopo 
Stendi ya zamani kupata huduma 
ya msaada wa kisheria na kupatiwa 
ufumbuzi wa shauri lake lililodumu 
kwa miaka tisa sasa.

“Msaada huu ni utatuzi wa kero 
zinazomkabili mwananchi wa 
kawaida katika nchi hii, shauri langu 
lilikuwa na mizengwe ya kusikilizwa 
kwa sababu sikuwa na Wakili, 
lakini kupitia kampeni hii nimepata 
Wakili.” amesema Bw. Stambuli huku 
akisisitiza kampeni hiyo ifanyike 
nchi nzima kutatua malalamiko 
ya wananchi ambayo wengine 
wanashindwa wayapeleke wapi 
kutokana na kuwa mbali na vyombo 
vya kutolea haki.”

Katika hatua nyingine wakazi wa 
Kata ya Mpambala Halmashauri ya 
Mkalama wameshukuru kampeni hiyo 
kwa kuwapa uelewa kuhusu masuala 
mbalimbali ya kisheria hususan umiliki 
wa ardhi kisheria kwani wamekuwa 
wakipokonywa mashamba yao na 
wananchi wachache wajanja ambao 
wamekuwa wakitumia mwanya huo 
kujinufaisha kwa kuwapora maeneo 
yao.

Mratibu wa utekelezaji wa MSLAC 
kwenye Halmashauri ya Mkalama 
Bw. Antony Elias amesema baada ya 
kukamilika kwa Kampeni hiyo timu 
yake itatoa majumuisho kwenye 
vyombo husika kuhusu maeneo yote 
ambayo wananchi wamelalamikia 
ili hatua stahiki zichukuliwe ili 
anayestahili haki apate haki yake bila 
kujali unyonge wake au kutokujua 
sheria.

Mtendaji Kata ya Mpambala Bw. 
Shadrack Makala, amekili kuwepo kwa 
matukio ya wananchi kupokonywa 
mashamba yao na kuwataka watoe 
ushahidi watakapoombwa kufanya 
hivyo ili wanaoshiriki vitendo vya 
uvunjifu wa sheria wachukuliwe 
hatua. 

Naye Bw. Martine Mbasha mkazi wa 
kijiji cha Ipande kata ya Ipande akiwa 
kwenye mkutano wa utekelezaji wa 
MSLAC katika Halmashauri ya Itigi 
amesema Kampeni ya huduma ya 
kisheria ya Mama Samia imekuwa 
msaada mkubwa sana “tumefurahia 
elimu ya uandishi wa wosia na hasa 
utunzaji wake, hatukujua wosia 
unaweza kutunzwa na vyombo vingine 
kisheria lakini sasa tumeelewa wosia 
unatunzwa RITA tofauti na hapo wosia 
unaweza kuchanwa au kubadilishwa.”

Utekelezaji wa Mama Samia Legal 
Aid Campaign (MSLAC) umezinduliwa 
mkoani humo na Waziri wa Katiba 
na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana tarehe 10 Januari, 2024 na 
itatekelezwa kwa siku kumi katika 
Halmashauri zote saba.

Wananchi 
Mkoani Singida 
Waendelea 
Kunufaika na 
MSLAC
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Na William Mabusi 
– WKS Singida

Wananchi waliotembelea banda la Wizara ya Katiba na Sheria kwenye viwanja vya Stendi ya zamani 
wakipatiwa huduma ya msaada wa kisheria, tarehe 11/01/2024, Singida.

Mratibu wa MSLAC Halmashauri ya Mkalama Bw. Antony Elias akitoa elimu ya sheria kwa wananchi wa 
Kata ya Mpambala, 12/01/2024.

Bw. Martine Mbasha mkazi wa kijiji cha Ipande kata ya Ipande Halmashauri ya Itigi akitoa shukrani zake 
kwenye mkutano wa utekelezaji wa MSLAC baada ya kupata elimu ya uandishi na utunzaji wa Wosia, 
13/01/2024.

Kaimu Mkurugenzi wa Kitengo cha Msaada wa Kisheria Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Ester Msambazi akitoa huduma ya 
msaada wa kisheria kwa Bw. Kimweri Stambuli kwenye Viwanja vya Stendi ya zamani, 11/01/2024, Singida.



MIGOGORO ya ardhi imetajwa kuwa ni  ndio 
moja ya kero kubwa kwa wananchi wilayani 
Iramba Mkoani hapa  na imesababisha 
kutumia muda mwingi kutafuta haki hiyo 
maeneo mbalimbali ya utoaji haki.

Hayo yalibainishwa  wakati wa mkutano 
wa hadhara kati ya wananchi na timu ya  
kampeni ya huduma ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia uliofanyika Kata ya Shelui 
Wilaya ya Irimba Mkoani Singida.

Kero hiyo ya migogoro ya ardhi imetajwa 
kuwa ni kubwa kwa wananchi hao na 
imesaababisha kutumia muda mwingi 
kuitafuta haki hiyo kwenye maeneo ya 
utoaji haki. Mmoja wa wananchi wa Kata 
hiyo Johashi Shimikila akizungumza 
kwenye mkutano huo alisema kero hiyo 
inaongoza kati ya kero nyingi walizonazo 
wananchi wa wilaya hiyo.

Shimikila alisema wanashuru wajumbe wa 
kampeni hiyo kufika hapo na kilio chao

namba moja ni kero ya ardhi ambayo 
imesabaisha kupoteza mud na 
fedha kiitafuta. Kadhalika alisema 
wanamshukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kujna na kampeni hiyo ambayo 
inatoa fursa kwa wananchi kusikilizwa na 
kusaidiwa kupata haki zao. 

“Binafsi nimetoa kero yangu hii 
ambayo imekuwa ikinisumbua 
mimi na wananchi wenzangu 
ya migogoro ya ardhi hivyo 
kupitia kampeni hii nimepata 
Imani ya kuhudumiwa”.
alisema.

Aliitaja aina ya migogori iliyopo kuwa 
ni kugombea mipaka ya mashamba  na 
wengine kudhulimiwa ardhi kutokana 
na kushindwa kuwalipa mawakili wa 
kuwasaqidia kesi zao.

Aliongeza migogoro mingine ni 

kucheleweshwa kwa hati za maeneo 
yao  waliopimiwa jambo ambalo 
linawachelewesha kuendeleza maeneo 
yao .

Mkazi mwingine Sada Salula alisema 
wanawake  wengi waliofiwa na waume 
wao hasa maeneo ya Vijijini wamekuwa 
wakinyang’anywa ardhi  kwa madai kuwa 
hawana haki ya kumiliki.

Sada alisema wajane hao wamekuwa 
wakifukuzwa kwenye familia waliyokuwa 
wakiishai na wenzao wa kwa madai kuwa 
mila haziruhusu mjane kumiliki ardhi.

“Mimi hapa ni miongoni mwa wajane 
niliyenyang’anywa ardhi baada ya mume 
wangu kufa kwa sa nahangaika na watoto 
wangu nimeshafukuzwa nimeona nifike 
hapa kutoa kilio change kwenye kampeni 
hii ya Mama Samia”aliangua kilio.
Mkuu wa Wilaya ya Iramba ,Suleiman 
Mwenda alikiri kuwepo kwa malalamiko 
hayo ya ardhi na kuwataka wananchi kufika 
kwenye kampeni hiyo ili kupata haki yao.

“Kwa kweli katika malalamiko mengi 
yanayokuja ofisini kwangu kama Mkuu wa 
Wilaya  ni masuala ya ardhi,ardhi imekuwa 
tatizo sana katika wilaya yetu ya Iramba 
,kesi ni nyingi mno kutokana na uhaba 
wa watoa huduma za kisheria kumeibuka 
na wanasheria feki wanaowatapeli 
wananchi”alisema

Mwenda alisema anaamini kupitia kampeni 
ya huduma ya msaada wa kisheria  mama 
Samia itawasaidia wananchi wengi kupata 
haki zao kwa sababu inawataalamu wa 
kila idara na aliwataka wananchi ahao 
kujitokeza  mbele ya timu hiyo ili kusikiliza 
na kutatuliwa kero zao zinazowakabili.

Kiongozi wa kampeni ya  huduma ya 
msaadw  wa  kisheria ya mama Samia 
Wilaya ya Iramba ,Godfrey Ngangaji alisema 
kampeni hiyo ilizinduliwa Aprili 2023 na 
inaendelea kuzinduliwa kila Mkoa mpaka 
sasa imefika Mikoa sita.

Ngangaji alisema lengo la kampeni 
hiyo ni kuwasaidia wananchi kupata 
haki zao na imekuwa ikifanyakazi na 
watu wa idara  zinazotoa haki ambazo 
ni  mahakama,wanasheria,jeshila 
Polisi,Maofisa maendeleo ya jamii,Ustawi 
wa jamii ,Ofisi ya Mwendesha mashtaka na 
watalamu wengine wa sheria.

Wananchi Washauriwa Kuibua Kero 
Nzito Nzito Kuitwisha MSLAC
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Afisa Ardhi wa Halmashauri ya Wilaya ya Singida Bi. Paskazia Kyaruzi akitoa mada kuhusu masuala ya ardhi, 16 Januari, 2024 Kijiji cha Ikhanoda.

Wakili wa Serikali Caren Rwebangila kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Mkoa wa 
Singida akitoa mada ya ndoa kwa wakazi wa Vijiji vya Ikhanoda na Msimihi Kata ya 
Ikhanoda, 16 Januari, 2024.

Afande Veronica Masele kutoka Dawati la Jinsia na Watoto Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida akitoa mada ya ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya 
Ikhanoda, 16 Januari, 2024.

Na William Mabusi  
- WKS Singida.



Katibu Tawala wa Wilaya Singida 
Bi. Naima Bakari Chondo ameahidi 
kutekeleza changamoto za 
wananchi ambazo hazikutatuliwa 
katika kipindi cha kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 
ili kuendelea kutatua migogoro 
kwenye jamii.

Bi. Naima ametoa kauli hiyo baada 
ya kupokea taarifa ya utekelezaji wa 
Kampeni hiyo iliyokuwa inafanyika 
kwenye Halmashauri yake kwaniaba 
ya Mkuu wa Wilaya ya Singida, tarehe 
19 Januari, 2024. 

Aidha, akiongelea changamoto za 
kesi za ukatili wa kijinsia amesema, 
“ipo changamoto ya kesi za ukatili 
wa kijinsia na kuzifanya kuwa ngumu 
kuendesha na wakati mwingine 
kutofika mwisho kutokana na 

Mahakama kukosa ushahidi wakati 
ni kweli kabisa kitendo cha ukatili 
kimefanyika, niwaombe waathirika 
na wazazi kutokukubali kumaliza 
kesi kifamilia, maamuzi ya namna hii 
hayamtendei haki mwathirika.” 

Katika hatua nyingine Mkurugenzi 
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida Bi. Esther Chaula amesema 
kwa kutumia rasilmali kidogo 
waliyonayo wataendelea na utoaji 
elimu ya sheria kwa wananchi.

“Maeneo yaliyobaki tutajipanga 
na watu wangu kwa kadri 
tutakavyoweza kutumia rasilmali 
tuliyonayo na kupitia mikutano 
kutoa elimu ya kisheria na kuendelea 
kutatua migogoro kwenye jamii. 
Unakuta mwananchi hakuridhika 
na uamuzi wa Mahakama, kwa 
kutokujua masuala ya sheria anarudi 
tena Halmashauri. Wakati mwingine 
mwananchi anafanyiwa ukatili bila 
kujua ni ukatili na wakati mwingine 
hata akijua ametendewa ukatili

hajui afanye nini.” Alisema Bi. 
Chaula.

Ameshukuru Wizara ya Katiba 
na Sheria  akisema kitendo cha 
kuwafuata wananchi kuwapa 
elimu na huduma ya msaada wa 
kisheria kinawadhihirishia kwamba 
Serikali iko karibu na wananchi. 
“Kupitia hii kampeni mmetuongezea 
maarifa kwani watumishi mliokuwa 
mnazunguka nao kutekeleza 
kampeni kuna jambo wamejifunza, 
hivyo tutawatumia kufika maeneo 
ambayo hamkuweza kufika.”

Kampeni ya Kitaifa ya kutoa elimu 
na huduma ya msaada wa kisheria 
ya Mama Samia Legal Aid Campaign 
ilizinduliwa  Mkoani Singida na Waziri 
wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana tarehe 10 Januari, 2024 
na kufanyika kwa siku kumi kwenye 
Halmashauri zote saba za mkoa huo 
na leo ndiyo imehitimishwa.

Tutaendelea kutoa Elimu na Kutatua 
Changamoto za Kisheria kwa Wananchi
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Bw. Athuman Msosole akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa MSLAC katika Manispaa 
ya Singida kwa Katibu Tawala wa Wilaya Singida Bi. Naima Bakari Chondo, tarehe 19 
Januari, 2024

Katibu Tawala wa Wilaya Singida Bi. Naima Bakari Chondo, akipokea taarifa ya 
utekelezaji wa MSLAC katika Halmashauri ya Wilaya ya Singida, tarehe 19 Januari, 
2024

Katibu Tawala wa Wilaya Singida Bi. Naima Bakari Chondo, akiongea baada ya 
kupokea taarifa ya utekelezaji wa MSLAC katika Halmashauri ya Wilaya ya Singida, 
tarehe 19 Januari, 2024

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Singida Bi. Esther Chaula akimsikiliza 
Bi. Basuta Milanzi wakati akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa MSLAC katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida, tarehe 19 Januari, 2024.

Bi. Basuta Milanzi akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa MSLAC katika Halmashauri ya Wilaya ya Singida kwa Katibu Tawala 
wa Wilaya Singida Bi. Naima Bakari Chondo, tarehe 19 Januari, 2024

Na William Mabusi 
– WKS Singida



Matukio Katika Picha

Mwanasheria Mkoa wa Singida Bi. Nasemba Mkambazi akitoa huduma ya msaada wa 
kisheria kwa Bi. Juliana Tomasi kwenye Viwanja vya Stendi Mpya, Singida tarehe 16 
Januari, 2024.

Wanachi waliofika banda la Wizara kwenye Viwanja vya Stendi ya zamani wakipatiwa 
huduma ya msaada wa kisheri, 15 Januari, 2024.

Afisa Ustawi wa Jamii Manispaa ya Singida Bi. Judith Misango akitoa huduma ya 
msaada wa Kisheria Kata ya Mungumaji, 15 Januari, 2024.

Waziri wa Katiba na Sheria Dk Pindi Chana (kushoto) akimsikiliza Mtendaji  Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama Tanzania Prof Elisante Ole Gabriel wakati alipotembelea banda la ofisi hiyo kwenye 
mwendelezo wa  uzinduzi wa  Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia 
ilizunduliwa Mkoa wa Singida jana ,uzinduzi huy ulifanyika Manispaa ya Singida  .

Afisa Usajili RITA Bw. Juma Abdallah akitoa elimu kuhusu cheti cha kuzaliwa na cheti 
cha kifo kwa wanafunzi wa shule ya Msingi Mungumaji katika Kata ya Mungumaji, 15 
Januari, 2024.

Waziri wa Katiba na Sheria Dk Pindi Chana (kulia) akisalimiana na viongozi wa dini Mkoa wa 
Singida kutoka kushoto Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dk Syprian 
Hilinti na Shehe wa Mkoa wa Singida Issah Nassoro walipokutana kwenye uzinduzi wa Kampeni 
ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia iliyozunduliwa jana Manispaa ya Singida.

Wakili wa Serikali Bw. Athuman Msosole akitoa huduma ya msaada wa 
kisheria kwenye Viwanja vya Stendi Mpya, Singida 15 Januari, 2024.

Wakili wa Serikali kutoka Tume ya Kurekebisha Sheria Bi. Jacqueline Nungu akitoa huduma ya msaada wa kisheria 
kwenye Viwanja vya Stendi Mpya, Singida 15 Januari, 2024.

Waziri wa Katiba na Sheria Dk Pindi Chana (kulia) akiwapungia mono wafanyakazi wa wizara hiyo walipokutana 
kwenye uzinduzi wa  Kampeni ya huduma ya masada wa kisheria ya Mama Samia ilizunduliwa Mkoa wa Singida 
jana ,uzinduzi huy ulifanyika Manispaa ya Singida .
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